Hạ Hòa hoàn thành công tác chuẩn bị Lễ hội Đền Mẫu Âu Cơ
![](/Portals/0/C0304_00_00_30_36_Still003.jpg)
Luyện tập Lễ tế nữ quan chuẩn bị Lễ hội Đền Mẫu Âu Cơ năm 2024
Theo truyền thuyết, khi mẹ Âu Cơ dẫn 50 người con theo mẹ lên núi, đến vùng Hiền Lương thấy sơn thuỷ hữu tình, đất đai tươi tốt bèn hạ trại khai hoang lập ấp, dạy cho dân làng nghề trồng lúa, nuôi tằm. Khi muôn dân đã thạo nghề cày cấy, xóm làng trù phú, mẹ cùng các tiên nữ bay về trời. Để tưởng chi ân công đức mẹ người dân đã lập đền thờ và mở hội đền vào mùng 7 tháng Giêng. Trong lễ hội Đền Mẫu Âu Cơ thì nghi lễ tế nữ quan là quan trọng nhất, thể hiện long thành kính, tri ân công đức Tổ Mẫu Âu Cơ. Để buổi lễ thành công đảm bảo tính trang nghiêm, thành kính theo đúng nghi thức truyền thống, huyện Hạ Hòa đã tích cự chuẩn bị các nội dung, xây dựng kịch bản, phối hợp luyện tập từ trước tết Nguyên đán. Bà Tô Thị Hải Yến - Trưởng Ban Quản lý Đền Mẫu âu cơ, xã Hiền Lương, huyện Hạ Hòa cho biết: Ngay từ đầu tháng 1 năm 2024, chúng tôi đã lựa chọn 21 cháu nữ thanh tân là học sinh trường THPT Xuân Áng để phối hợp luyện tập cho các cháu. Trong quá trình luyện tập các cháu rất hăng say, nhiệt tình. Đến thời điểm này phần nghi lễ đã sẵn sàng cho ngày mùng 7 tháng giêng.
![](/Portals/0/C0304_00_02_38_25_Still008.jpg)
Học sinh trường THPT Xuân Áng tham gia vệ sinh môi trường cảnh quan tại khuôn viên Đền Mẫu Âu Cơ
Hàng năm, huyện Hạ Hòa đã đón trên 100 nghìn lượt du khách đến với Đền Mẫu Âu Cơ, trong đó tập trung chủ yếu vào dịp lễ hội đầu năm. Để tạo sự an toàn, thoải mái cho du khách đến với lễ hội, huyện Hạ Hòa làm tốt các khâu chuẩn bị về đảm bảo trật tự an toàn giao thông, tích cực kiểm tra an toàn vệ sinh thực phẩm, thực hiện tốt công tác vệ sinh môi trường và các hoạt động kinh doanh buôn bán tại khu vực lễ lội. Lễ hội Đền Mẫu Âu Cơ năm 2024, ngoài chương trình lễ tế nam tại đình Đức Ông, UBND xã Hiền Lương được phân công phụ trách chương trình văn hóa văn nghệ phục vụ du khách với các tiết mục văn nghệ đặc sắc. Ông Lê Đăng Hùng – Chủ tịch UBND xã Hiền Lương huyện Hạ Hòa cho biết: Đến thời điểm hiện tại đơn vị Hiền Lương chúng tôi đã hoàn tất cả những chương trình, nội dung để làm sao có mùa lễ hội thành công và đặc biệt là mong rằng có một đêm giao lưu văn hóa văn nghệ hài lòng du khách về tham gia lễ hội Xuân Giáp Thìn 2024.
![](/Portals/0/C0304_00_02_13_41_Still006.jpg)
Lực lượng công an kiểm tra an ninh trật tự và công tác PCCC tại khu vực lễ hội
Mỗi dịp đầu năm, người dân từ mọi miền Tổ quốc lại hành hương về dâng nén hương thơm tri ân công đức Tổ Mẫu Âu Cơ. Tin tưởng rằng, với sự chuẩn bị chu đáo của huyện Hạ Hòa, lễ hội năm nay sẽ thành công, để lại ấn tượng đẹp trong lòng du khách gần xa xứng đáng là điểm hội tụ của con Rồng cháu Tiên trên hành trình tìm về nguồn cội./.
Anh Dũng - Hải Bình - Đức Hào