Lễ tế Tam vị Đức Ông năm Giáp Thìn 2024
Nằm trong khuôn khổ lễ hội Đền Mẫu Âu Cơ năm Giáp Thìn 2024, sáng 14/2 (tức ngày mùng 5 tháng Giêng) tại đình Đức Ông xã Hiền Lương, huyện Hạ Hòa đã diễn ra Lễ tế Tam vị Đức Ông xuân Giáp Thìn nhằm tri ân, tưởng nhớ công đức các bậc tiền nhân đã có công dựng nước. Dự buổi lễ, có đồng chí Lưu Quang Huy - TUV, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện; đồng chí Nguyễn Ngọc Anh - Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện; đồng chí Nguyễn Văn Quế - Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy; các đồng chí trong Ban thường vụ Huyện ủy, lãnh đạo xã Hiền Lương cùng đông đảo nhân dân, du khách thập phương.
![](/Portals/0/C0181_00_00_22_03_Still005.bmp)
Đồng chí Lư Quang Huy - TUV, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện dâng hương tri ân Tam Vị Đức Ông
Đình Đức Ông, xã Hiền Lương, huyện Hạ Hòa là không gian văn hóa gắn liền với Di tích lịch sử quốc gia Đền Mẫu Âu Cơ và di sản văn hóa phi vật thể quốc gia Tín ngưỡng thờ Mẫu Âu Cơ. Nơi đây thờ tam vị Đức Ông là: Đức Thánh Cả - Đức Ông Đột Ngột Cao Sơn cùng 2 con trai của ngài là Hùng Trấn Quý Minh và Hùng Trấn Bảo Quốc. Tương truyền, Đức Ông Đột Ngột Cao Sơn, con trai thứ 2 của Mẫu Âu Cơ, là người đã ở lại trang Hiền Lương, giúp dân đánh đuổi quân giặc, đem lại cuộc sống ấm no, thái bình. Để tưởng nhớ công lao của Đức Ông Đột Ngột Cao Sơn, nhân dân đã xây dựng ngôi đình làm nơi thờ tự ông cùng 2 người con trai. Trải qua những thăng trầm của lịch sử, ngôi đình đã huyện Hạ Hòa phục dựng và khôi phục lại các nghi thức truyền thống và dần trở thành một điểm du lịch tâm linh không thể thiếu của du khách thập phương khi đến với lễ hội Đền Mẫu Âu Cơ.
![](/Portals/0/C0181_00_00_05_41_Still002.bmp)
![](/Portals/0/DSC06617.JPG)
![](/Portals/0/C0181_00_02_45_08_Still004.bmp)
![](/Portals/0/C0181_00_00_46_11_Still002.bmp)
![](/Portals/0/C0181_00_00_50_02_Still001.bmp)
Quang cảnh lễ tế Tam Vị Đức ông xuân Giáp Thìn 2024
Lễ tế năm nay, được tổ chức trang trọng với nghi thức dước kiệu của nhân dân xã Hiền Lương, dâng lên Tam vị Đức Ông những sản vật đặc sản của quê hương. Lễ tế nam được tổ chức từ 9h sáng, do các cụ bô lão trong làng thực hiện trang nghiêm, thành kính, kính cáo với các tiền nhân những thành quả cả xã đạt được trong năm 2023, đồng thời cầu mong mưa thuận, gió hòa, quốc thái dân an. Lễ tế Đình Đức Ông, là dịp để giáo dục truyền thống, thể hiện đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, tri ân công đức các bậc tiền nhân đã có công dựng và giữ nước, góp phần củng cố tinh thần đại đoàn kết toàn dân tộc./.
Hải Bình - Ngọc Hải