Giám sát việc triển khai, thực hiện Chương trình mỗi xã một sản phẩm (OCOP) tại Hạ Hòa
Ngày 17/7/2023, tổ đại biểu HĐND tỉnh đơn vị huyện Hạ Hòa đã tổ chức giám sát việc triển khai, thực hiện Chương trình mỗi xã một sản phẩm (OCOP) giai đoạn 2021 – 2025 tại huyện Hạ Hòa. Đồng chí Lưu Quang Huy -TUV, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện, Tổ trưởng Tổ đại biểu HĐNĐ tỉnh khu vực huyện Hạ Hòa làm trưởng đoàn cùng dự có đồng chí Trịnh Thế Truyền – TUV, Giám đốc sở Kế hoạch và Đầu tư, đồng chí Đỗ Thị Phong - Ủy viên BTV Huyện ủy, Chủ tịch UBMTTQ huyện, Tổ phó. Tiếp và làm việc với đoàn có đồng chí Nguyễn Ngọc Anh - Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện, đồng chí Nguyễn Văn Quế - Phó Bí thư TT Huyện ủy, các đồng chí lãnh đạo UBND huyện, các phòng chuyên môn và một số cơ quan, đơn vị liên quan
![](/Portals/0/hx1.jpg)
Các đồng chí đại biểu HĐND tỉnh và lãnh đạo UBND huyện thăm quan mô hình Đông trùng hạ thảo tại xã Hương Xạ
Giai đoạn 2021 – 2023, huyện Hạ Hòa đã tích cực chỉ đạo triển khai chỉ đạo, triển khai thực hiện Chương trình mỗi xã một sản phẩm (OCOP) và chính sách hỗ trợ phát triển sản phẩm trên địa bàn, tạo được sự chuyển biến quan trọng trong nhận thức của cán bộ và người dân về ý nghĩa, tầm trọng của phát triển sản phẩm OCOP.
![](/Portals/0/truyen_1.jpg)
Đồng chí Trịnh Thế Truyền – TUV, Giám đốc sở Kế hoạch và Đầu tư phát biểu ý kiến tại buổi giám sát
Trong 3 năm qua, tổng nguồn vốn đầu tư thực hiện chương trình đạt trên 10 tỷ đồng, đã có 18 sản phẩm đạt tiêu chuẩn OCOP cấp tỉnh, trong đó có 4 sản phẩm 4 sao, 14 sản phẩm 3 sao, các sản phẩm đã đáp ứng được các tiêu chuẩn, quy chuẩn chất lượng, an toàn thực phẩm, phù hợp với yêu cầu của thị trường. Giá trị sản lượng hàng hóa của các sản phẩm OCOP tăng đều theo các năm, đến năm 2023 đạt trên 90 tỷ đồng từ đó tạo thêm việc làm, thúc đẩy định hướng về phát triển sinh kế cho người dân. Huyện cũng đã đẩy mạnh xúc tiến thương mại, quảng bá, giới thiệu sản phẩm, đưa sản phẩm ra thị trường.
Đến năm 2025, huyện Hạ Hòa phấn đấu đạt tối thiểu 20 sản phẩm OCOP, 30% sản phẩm OCOP hình thành chuỗi, có sản lượng cung ứng thường xuyên, ổn định được kết nối liên kết với siêu thị, trung tâm thương mại.
![](/Portals/0/AnhUpload/2024/dung/huy.jpg?ver=V6DVMRsRKvcscD9IPok-dw%3d%3d)
Đồng chí Lưu Quang Huy -TUV, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện, Tổ trưởng Tổ đại biểu HĐNĐ tỉnh phát biểu kết luận buổi giám sát
Đoàn giám sát ghi nhận những kết quả mà huyện Hạ Hòa đã nỗ lực phối hợp thực hiện các quy định khai thực hiện Chương trình mỗi xã một sản phẩm (OCOP) thời gian qua. Đồng thời đề nghị huyện lựa chọn sản phẩm đặc trưng, tiêu biểu để có cơ chế hỗ trợ đầu tư, phát triển; chú ý việc tạo lập chuỗi liên kết sản xuất, thúc đẩy các hoạt động xúc tiến thương mại, truy xuất nguồn gốc, xuất xứ, đăng ký bảo hộ trí tuệ; thực hiện chính sách khuyến công hỗ trợ phát triển sản xuất … Đoàn cũng tiếp thu những đề xuất, kiến nghị của đơn vị và sẽ tổng hợp để trình cấp có thẩm quyền xem xét, giải quyết.
![](/Portals/0/bi.jpg)
![](/Portals/0/dong.jpg)
Trước đó đoàn giám sát cùng các đồng chí lãnh đạo UBND huyện đi kiểm tra thực tế một số mô hình điểm trên địa bàn xã Văn Lang và Hương Xạ./.
Anh Dũng, Ngọc Hải